0908 646 986

Chủ Nhật , 24 Tháng Chín 2017

NGHỊ ĐỊNH 71-2017 VỀ QUẢN TRỊ CÔNG TY ĐẠI CHÚNG

Nghị định 71-2017 về Quản trị công ty đại chúng

Ngày 06/6/2017, Chính phủ ban hành Nghị định 71/2017/NĐ-CP hướng dẫn về quản trị công ty áp dụng đối với công ty đại chúng.

Theo đó, về cơ cấu Hội đồng quản trị (HĐQT) ngoài đảm bảo sự cân đối giữa các thành viên có kiến thức và kinh nghiệm về pháp luật, tài chính và lĩnh vực hoạt động kinh doanh của công ty còn xét tới yếu tố về giới.

Đồng thời, tư cách thành viên của HĐQT có sự thay đổi so với quy định hiện hành như sau:

– Từ ngày 01/8/2020, Chủ tịch HĐQT không được kiêm nhiệm chức danh Giám đốc (Tổng giám đốc) của cùng 01 công ty đại chúng (hiện tại vẫn cho phép nếu được phê chuẩn hàng năm tại Đại hội đồng cổ đông thường niên);

– Từ ngày 01/8/2019, thành viên HĐQT của 01 công ty đại chúng không được đồng thời là thành viên HĐQT tại quá 05 công ty khác.

Kiểm soát viên không được làm việc trong bộ phận kế toán, tài chính của công ty.

Theo Nghị định 71/2017/NĐ-CP thì công ty đại chúng có từ 03 – 05 kiểm soát viên là những người đáp ứng Khoản 1 Điều 164 Luật doanh nghiệp 2014, Điều lệ công ty và không thuộc trường hợp sau:

– Kiểm soát viên không được làm việc trong bộ phận kế toán, tài chính của công ty.

– Không thuộc thành viên hay nhân viên của công ty kiểm toán độc lập thực hiện kiểm toán các báo cáo tài chính của công ty trong 03 năm liền trước đó.

– Đối với công ty niêm yết và công ty đại chúng do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ, Kiểm soát viên phải là kiểm toán viên hoặc kế toán viên.

Trưởng Ban kiểm soát phải là kế toán viên hoặc kiểm toán viên chuyên nghiệp và phải làm việc chuyên trách tại công ty.

Như vậy, quy định mới không cho phép kế toán được kiêm nhiệm luôn chức danh kiểm soát viên kể từ ngày  Nghị định 71/2017/NĐ-CP có hiệu lực ( ngày 01/8/2017).

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*